Làm giấy khai sinh cho con cần giấy tờ gì?

Ngày 21/11 năm 2018 | Làm mẹ | Nuôi con | Tag:

Thủ tục làm giấy khai sinh con con gồm: giấy chứng sinh, hộ khậu, cmnd/ hộ chiếu và đơn đăng ký làm giấy khai sinh do đơn vị hộ tịch xã/ phương cung cấp. Thời hạn làm giấy khai sinh cho bé là 60 ngày, quá thời hạn trên sẽ bị phạt hành chánh theo quy định pháp luật.

Thủ tục làm giấy khai sinh con con năm 2018 gồm những gì?

+ Giấy chứng sinh tại nơi trẻ sinh ra. Trường hợp trẻ sinh ra ngoài cơ sở Y tế thì bắt buộc phải có giấy chứng sinh thay văn bản xác nhận của người làm chứng. Trường hợp, do người nhà vội, quên hay vì lý do cá nhân mà không có giấy chứng sinh, thì phải làm giấy cam đoan.

+ Sổ Hộ khẩu, trường hợp bố mẹ đã ly hôn thì mang hộ khẩu của người đi khai sinh.

+ Giấy chứng nhận kết hôn của bố mẹ. Trong trường hợp cả 2 chưa kết hôn thì cán bộ Tư pháp không cần phải kiểm tra giấy đăng ký kết hôn.

+ CMND/Hộ chiếu Việt Nam (bản chính và bản photo) của cha mẹ hoặc người đi làm thay.

+ Điền mẫu tờ khai đăng ký khai sinh.

Làm giấy khai sinh con con ở đâu?

  • Nộp các giấy tờ trên tại UBND xã, phường, thị trấn (gọi tắt là UBND cấp xã) nơi người mẹ đăng ký thường trú (áp dụng trong trường hợp cả cha và mẹ của trẻ là công dân VN cư trú trong nước).
  • Nếu người mẹ có nơi đăng ký thường trú nhưng thực tế đang sinh sống, làm việc ổn định tại nơi đăng ký tạm trú, thì UBND cấp xã, nơi người mẹ đăng ký tạm trú cũng có quyền đăng ký khai sinh cho trẻ.
  • Trường hợp người mẹ không có nơi đăng ký thường trú thì UBND cấp xã nơi người mẹ đăng ký tạm trú thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ. Nếu không xác định được nơi thường trú, tạm trú của người mẹ thì UBND cấp xã nơi đăng ký thường trú của người cha thực hiện việc đăng ký khai sinh. Nếu không xác định được nơi cư trú của người mẹ và người cha, thì nộp tại UBND cấp xã, nơi trẻ đang sinh sống trên thực tế.

Thời hạn làm giấy khai sinh là bao lâu?

theo quy định của pháp luật hiện hành thì thời hạn để thực hiện việc đăng ký giấy khai sinh cho con là 60 ngày kể từ ngày sinh con. Trong khoảng thời gian, vợ chồng bạn  phải có trách nhiệm đăng ký giấy khai sinh cho con. Trong trường hợp bạn và vợ bạn không thể đi khai sinh cho con, thì ông, bà hoặc những người thân thích khác đi khai sinh cho trẻ em (Điều 14, Nghị định 158/2005/NĐ-CP về đăng ký và quản lý hộ tịch). Nếu như hết thời hạn này, vợ chồng bạn hay gia đình bạn không thực hiện việc đăng ký khai sinh cho con thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với hình phạt cảnh cáo (Điều 27, Khoản 1, Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã).

  Khi nào thì phải rạch tầng sinh môn?

giay khai sinh 0

Khai sinh quá hạn bị phạt bao nhiêu?

Với những trường hợp đăng ký quá hạn, mẹ hoặc người chịu trách nhiệm làm thủ tục giấy khai sinh cho bé sẽ bị phạt cảnh cáo.

  • Những trường hợp sửa chữa, làm sai lệch nội dung giấy tờ sẽ bị phạt tiền từ 300.000 – 500.000 đồng.
  • Phạt tiền từ 1.000.000-3.000.000 đồng với hành vi làm chứng sai, cố ý khai không đúng sự thật và sử dụng giấy tờ giả để đăng ký làm giấy khai sinh.

Làm giấy khai sinh cho con theo bố hay mẹ?

Theo khoản 1 điều 13; điều 14; khoản 1 và khoản 2 điều 15 Văn bản hợp nhất 8013/VBHN-BTP Nghị định về đăng ký quản lý Hộ tịch ngày 10 tháng 12 năm 2013 thì:

Điều 13. Thẩm quyền đăng ký khai sinh

Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau gọi là Ủy ban nhân dân cấp xã), nơi cư trú của người mẹ sẽ thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ em. Trường hợp nếu không xác định được nơi cư trú của người mẹ, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người cha thực hiện việc đăng ký khai sinh.

Sau khi cán bộ Tư pháp kiểm tra giấy tờ hợp lệ, về nguyên tắc đăng ký khai sinh cho con phải theo nơi người mẹ đăng ký hộ khẩu thường trú của mẹ, trường hợp không xác định được nơi cư trú của người mẹ (thường trú và tạm trú) thì mới có thể làm thủ tục đăng ký khai sinh theo nơi cư trú của người cha.

Vì vậy chúng ta có thể thấy rằng về nguyên tắc, đăng ký khai sinh cho con, phải theo nơi người mẹ đăng ký hộ khẩu thường trú, hoặc đăng ký nơi người mẹ có đăng ký tạm trú.

Tuy nhiên, trong trường hợp nếu không xác định được nơi cư trú của người mẹ, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người bố sẽ phải thực hiện việc đăng ký khai sinh. Vì vậy cách tốt nhất là người cha nên nhập hộ khẩu của người mẹ vào hộ khẩu gia đình, rồi sau đó mới đăng ký khai sinh cho con.

Ba mẹ chưa đăng ký kết hôn đăng ký khai sinh thế nào?

  • Theo luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về việc nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng như sau:
  • Điều 15. Quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con trong trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn
  • Quyền, nghĩa vụ giữa nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng và con được giải quyết theo quy định của Luật này về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con.
  • Theo quy định mục II, khoản 4, điểm b thông tư 01/2008/TT-BTP ngày 02/6/2008 hướng dẫn chi tiết Nghị định 58/NĐ-CP về đăng ký hộ tịch quy định: b) Trường hợp con sinh ra trước ngày cha, mẹ đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận, thì tên của người cha sẽ được ghi ngay trong Giấy khai sinh và Sổ đăng ký khai sinh của người con mà người cha không phải làm thủ tục nhận con.
  • Cho nên, với trường hợp ba mẹ chưa kết hôn nhưng có căn cứ cho thấy đã sống chung như vợ chồng, người cha vẫn được nhận con và con sẽ mang họ bố.
  Sữa bà bầu loại nào tốt và dễ uống?
Loading...

Làm giấy khai sinh cho con không nhất thiết cần đến sự có mặt của ba mẹ nên bạn có thể nhờ người thân. Đừng vì một lý do nào đó mà trễ hạn đăng ký khai sinh cho trẻ, bạn nhé!

từ khóa

  • thủ tục làm giấy khai sinh cho con 2018
  • thời hạn làm giấy khai sinh
  • làm giấy khai sinh cho con theo bố hay mẹ
  • làm giấy khai sinh online
Có thể bạn quan tâm